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Ugatuzi umewapa wananchi fursa nyingi zaidi za kushiriki katika 
michakato ya kiutawala katika viwango vya serikali za kaunti na 
pia serikali ya kitaifa. Miongoni mwa malengo ya Ibara ya 174 ya 
Katiba ni pamoja na: kukabidhi mamlaka ya kujitawala kwa raia 
na kuimarisha ushiriki wao katika utekelezaji wa mamlaka ya taifa 
na kufanya maamuzi yanayowahusu; kutambua haki ya jamii ya 
kusimamia maswala yao wenyewe na kukuza maendeleo yao; na 
kukuza maendeleo ya kijamii na kiuchumi na utoaji wa huduma 
zinazopatikana karibu na kwa urahisi kote kote nchini Kenya.

Katiba ya Kenya pia imefafanua vyanzo vya mapato kwa Serikali 
ya Kitaifa na Serikali za Kaunti, huku ratiba ya nne ya katiba hiyo 
ikionyesha kazi za ngazi zote mbili za serikali. Utoaji wa huduma 
katika sekta muhimu kama vile maji, kilimo na afya zimekabidhiwa 
Serikali za Kaunti.

Kijitabu hiki kimeundwa kwa kutambua ongezeko la ufahamu 
kuwa mashirika ya kijamii na watu binafsi wana wajibu muhimu 
wa kutekeleza katika kuchangia uwajibikaji wa wafanyakazi wa 
serikali katika utoaji wao wa huduma za umma.

Kupitia kwa kijitabu hiki, taasisi ya maswala ya kiuchumi (IEA-Ken-
ya) inatarajia kuwatambulisha wananchi kuhusu kipimo cha jamii 
cha utendakazi na taratibu za ukaguzi wa kijamii. 

Utangulizi
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Hizi ni njia muhimu ambazo wananchi na mashirika ya kutetea 
haki za raia yanayofanya kazi katika kaunti yanazaweza kutumia 
kuwafanya viongozi wao kuwajibika katika utoaji wa hudu- ma za 
umma. IEA-Kenya inatarajia kwamba kijitabu hiki kitakuwa rasili-
mali muhimu kwa watu binafsi na taasisi zenye dhamira ya kuji-
funza kuhusu na kuhakikisha uwajibikaji katika utoaji wa huduma 
za umma.

Kwame Owino
Mkurugenzi Mkuu 
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Toleo hili limefanikishwa na juhudi za wafanyakazi wa Taasisi 
ya Masuala ya Kiuchumi (Institute of Economic Affairs Kenya) 
walioongozwa na mkurugenzi mkuu, Kwame Owino. Shukrani za 
dhati kwa juhudi za Chrispine Oduor na Cosmas Tabuche walio 
kitengeneza kijitabu hiki. IEA Kenya inadhamini mchango wa 
Michael Odhiambo mtaalamu wa Utafsiri.

Tunashukuru Uraia Trust kwa kufadhili uchapishaji wa kitabu 
hiki na mradi wa Kukuza haki za Kijamii na Kiuchumi kupitia kwa 
Utawala Shirikishi na wenye Uwajibikaji katika mradi pana wenye 
mada: Kuweka Msingi dhabiti wa Demokrasia kupitia kwa uraia 
uliyo na habari.  

Shukrani
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1.1 Uwajibikaji ni nini?

Uwajibikaji ni wajibu wa wale waliokabidhiwa uongozi na kufanya 
maamuzi kutoa maelezo ya, au kuchukua jukumu kwa mipango 
yao, vitendo vyao, mienendo yao na matokeo.

1.2 Uwajibikaji wa kijamii ni nini?

Hii ni mbinu ambayo umma pamoja na wananchi hushiriki moja 
kwa moja au kupitia kwa wawakilishi waliochaguliwa kama vile 
wabunge na wajumbe wa bunge la kaunti katika kudai uwajibikaji 
kutoka kwa maafisa wa umma. Uwajibikaji wa kijamii hutoa fursa 
ya kutathmini ufanisi wa viongozi wa umma au taasisi za umma.

1.3 Ni nani anapaswa kuwatathmini watoa huduma za 
umma?

Hii inaweza kufanyika vyema zaidi na wanaotumia huduma maana 
watajieleza kutokana na walichoshuhudia au walichokipitia na 
wapo katika nafasi bora zaidi kutoa habari kamili kuhusiana na 
kuridhika kwao na huduma zilizotolewa.

1.4 Kwa nini tuwatathmini maafisa au vyombo vya umma? 

•	 Ili	kuhakikisha	kuwa	wanajitolea	kwa	bidii	iwezekanavyo
•	 Ili	 kuhakikisha	 kuwa	 huduma	 zao	 zinalingana	 na	 hela	 zina-

zowekezwa katika utoaji wao wa huduma za umma.

1 Uwajibikaji na 
Uwajibikaji wa Kijamii
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•	 Ili	 kuhakikisha	 kuwa	 wanaleta	 suluhu	 kwa	 mahitaji	 ya	 wa-
nanchi na jamii wanazostahili kuzihudumia.

1.5 Ni zipi baadhi ya mbinu na vyombo vya uwajibikaji 
wa kijamii?

 

Uundaji shirikishi wa sera
Ushiriki wa moja kwa moja wa wananchi au mashirika ya kiraia 
katika uundaji wa sera za umma.

Mipango shirikishi
Ushiriki wa moja kwa moja wa umma katika kupanga na kubuni 
mipango ya maendeleo ya kaunti.

Bajeti shirikishi
Ushiriki wa moja kwa moja na wananchi kwa ujumla katika kufanya 
maamuzi juu ya bajeti, na kufuatilia jinsi bajeti inavyotekelezwa.

Kadi ya ripoti ya Wananchi  
Utafiti unaolenga kupata maoni kutoka kwa wateja wa huduma za 
umma. Inahusisha tathmini ya wananchi kuhusu watoa huduma 
za umma.

Kipimo cha Jamii cha utendakazi
Mseto wa tafiti shirikishi za vipimo na majadiliano ya vikundi 
maalum katika jamii ili kuleta pamoja watumiaji wa huduma za 
umma na watoaji wa huduma ili kwa pamoja kuchambua na ku-
tatua matatizo ya utoaji wa huduma.
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Ukaguzi wa kijamii
Kutathmini mpango wa serikali kwa ushirikisho mkuu na waleng-
wa ikiwa ni pamoja na wananchi. Inahusisha uhakiki wa wazi na 
shirikishi wa repoti rasmi, matumizi na utenda kazi.

Uchambuzi Shirikishi wa Sera
Kutathmini na kukuza uelewa wa umma kuhusu sera za serikali 
katika vitengo muhimu kama vile kupunguza umaskini.

Mfuatilizo Shirikishi wa Matumizi au Uwekezaji katika Umma 
Inahusisha kufuatilia matumizi halisi ya serikali kwa lengo la 
kubaini mianya ya ufujaji na/au vikwazo katika mtiririko wa rasili-
mali fedha au pembejeo kutoka katikati hadi kwa wale walio kwe-
nye mstari wa mbele wa utoaji huduma.

Uchambuzi wa Bajeti
Kuichunguza bajeti ili kutathmini kama fedha zilizotengwa zi-
naambatana na ahadi za serikali za kijamii. Inaweza pia kuhusisha 
kuchambua athari na maana ya migao ya bajeti.

Ufuatiliaji wa Mapato ya Umma
Kufuatilia na uchambuzi wa aina na kiasi cha mapato yaliyopokele-
wa na serikali

Mkataba wa Mwananchi
Tangazo kwa umma ambalo huonyeshwa na taasisi za serikali, 
ambalo hutoa taarifa kwa watumiaji wa huduma. Miongoni mwa 
mambo mengine linaweza kutaja, ada ya huduma, na kipindi cha 
mda wa kutolewa kwa huduma hizo.
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1.6 Ni zipi faida za uwajibikaji wa kijamii?

•	 Zana	na	mbinu	 za	uwajibikaji	wa	kijamii	 zina	uwezekano	wa	
kuboresha viwango vya faida ya gharama iliyowekezwa na seri-
kali katika utoaji wa huduma kwa umma

•	 Kuwashirikisha	 wananchi	 katika	 mchakato	 wa	 kiutawala	 hu-
changia upangaji bora na uorodheshaji bora wa maswala ya 
kupewa kipaumbele kupitia kwa miradi ambayo hulenga zaidi 
mahitaji ya raia

•	 Ufuatiliaji	wa	raia	wa	matumizi	ya	fedha	za	umma	na	utoaji	wa	
huduma za umma unaweza kuhakikisha kuwa kuna matumizi 
mazuri ya rasilimali za umma

•	 Tathmini	 za	 uwajibikaji	 wa	 kijamii	 zinaweza	 kutoa	 maoni	
muhimu kwa watoa huduma za umma kuhusu changamoto au 
mapungufu katika utoaji wa huduma hizo

•	 Ina	uwezo	wa	kuviwezesha	vikundi	vya	kijamii	ambavyo	havi-
jawakilishwa vyema kama vile maskini

•	 Hukuza	njia	za	ufuatiliaji	 shirikishi	na	mazungumzo	baina	ya	
raia na serikali

•	 Husababisha	uundaji	wa	sera	kwa	ufahamu	wa	kina	na	kubore-
sha utoaji wa huduma na serikali

•	 Inaweza	 kuchangia	 uwezeshaji	 wa	 jamii	 kwa	 kutoa	 taarifa	
muhimu kuhusu haki na madai na kuanzisha njia za kuimarisha 
sauti ya wananchi

•	 Kwa	 kuelewa	 bajeti	 ya	 serikali	 ya	 kaunti,	 wananchi	 huenda	
wakaanza kufahamu changamoto za kifedha zinazoikabili seri-
kali na hivyo kufahamu umuhimu wa kulipa kodi, ada, malipo 
na ushuru.
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Picha: Mduara wa uwajibikaji 

Kuwahamsisha 
washikadau

KujiandaaKuibua 
hamu

Kukusanya 
ushahidi

Kutumia 
ushahidi
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Kipimo cha jamii cha utendakazi ni zana ambayo huwawezesha 

watumiaji wa raslimali ya umma na au huduma za umma kutath-

mini raslimali hiyo na au mtoa huduma kwa kutumia mfumo wa 

uorodheshaji kwa kutumia alama. 

Kipimo cha jamii cha utendakazi huwaleta pamoja watumiaji wa 

huduma na wanaotoa huduma fulani ili kuchambua kwa pamoja 

masuala fiche kwenye matatizo ya utoaji wa huduma na kutafuta 

njia rahisi na shirikishi ya kushughulikia masuala hayo.

Ni njia ya kuongeza ushiriki, uwajibikaji na uwazi kati ya watumiaji 

wa huduma, watoa huduma na watoa maamuzi. Lengo la kipimo 

cha jamii cha utendakazi ni kutoa athari nzuri katika ubora; ufanisi 

na uwajibikaji wa utoaji wa huduma. Mbinu ya kipimo cha jamii 

cha utendakazi huchukua mitizamo ya watumiaji kuhusu viwango 

vya kuridhika, uwazi na utendakazi kwa jumla wa mtoa huduma.

Mbinu hii hufanyika katika ngazi za kata au mitaa na hutumia 

jamii kama kitengo cha msingi cha uchambuzi. Huzalisha habari 

kupitia kwa makundi maalum ya mijadala na kuwezesha kushiriki 

kikamilifu kwa wanajamii wa mtaa. 

Mbini hii hutuoa maoni ya papo kwa hapo na majibu kwa watoa 

huduma, na kufanya maamuzi ya pamoja. Inatoa nafasi kwa ajili ya 

2 Kipimo Cha Jamii 
Cha Utendakazi 
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mazungumzo ya pamoja kati ya watumiaji na watoa huduma na 

ufuatiliaji wa pamoja. 

Baadhi ya mambo ambayo kipimo cha jamii cha utendakazi ki-

nanuia kuboresha katika kutoa huduma ni kama vile ubora, ufani-

si, upatikanaji, umuhimu na uwajibikaji.

La muhimu. Kipimo cha jamii cha utendakazi hakihusu ku-

nyosheana vidole au kuelekezeana lawama, kulipiza kisasi baina 

ya watu binafsi na haistahili kuibua migogoro.

2.1.2 Ni nini umuhimu wa kipimo cha jamii cha 
utendakazi?

•	 Kutathmini	watoa	huduma	za	umma	itawawezesha	watoa	hu-
duma hao kutathmini huduma zao wenyewe

•	 Husaidia	katika	utambuzi	wa	walikoshindwa	na	penye	ulegevu	
katika utoaji wa huduma

•	 Mchakato	wa	kipimo	cha	jamii	cha	utendakazi	huruhusu	ufua-
tiliaji wa ubora wa huduma, kufuatilia raslimali inayowekezwa 
na au matumizi ya fedha, kukuza mbinu ya moja kwa moja ya 
kupokea maoni ya watumiaji wa huduma na watoahuduma 

•	 Huitia	 nguvu	 sauti	 ya	wananchi	 katika	 utoaji	wa	huduma	 za	
umma

•	 Alama	zinazopatikana	hutumika	kuanzisha	mazungumzo	kati	
ya mtoa huduma na watumiaji wa huduma ili kutafuta njia ya 
kuboresha utoaji wa huduma panapohitajika

•	 Mitazamo	 na	 maoni	 ya	 jamii	 kuhusu	 huduma	 au	 kituo	 hu-
changia katika kukuboresha utoaji huduma.
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2.1.3 Je, ni zipi baadhi ya faida za kipimo cha jamii cha 
utendakazi? 

•	 Wasiwasi	wa	wananchi	uliyofichika	hujitokeza	jamii	inapopewa	
nafasi katika mchakato wa kipimo cha jamii cha utendakazi

•	 Watoa	 huduma	 hufaidika	 na	mchakato	wa	 kipimo	 cha	 jamii	
cha utendakazi maana wao hupata uwezo wa kutathmini 
juhudi zao katika utoaji wa huduma kulingana na maoni ya 
watumiaji wa huduma

•	 Hutoa	 fursa	 kwa	 watumiaji	 wa	 huduma	 za	 umma	 au	 vituo	
kumtathmini mtoa huduma au kituo

•	 Huchangia	 utoaji	 bora	 wa	 huduma	 kwa	 kukuza	 uwajibikaji,	
uwazi na wajibu wa watoa huduma

•	 Huchangia	utoaji	wa	huduma	bora	kwa	njia	ya	upatikanaji	na	
ubora wa huduma

•	 Huzipa	 taasisi	 na	watu	 binafsi	wanaotoa	 huduma	mitazamo,	
mapendekezo na malalamiko kutoka kwa wananchi kuhusu 
ubora wa huduma hizi mara kwa mara

•	 Hutuelekeza	kwa	uelewa	wa	pamoja	wa	matatizo	yaliyopo	na	
suluhisho kuhusiana na utoaji wa huduma

•	 Huboresha	mahusiano	kati	ya	watoa	huduma	na	watumiaji	wa	
huduma na kusababisha umiliki wa jamii na desturi ya mjadala 
wa kujenga

•	 Huwasaidia	watoa	huduma	kufuatilia	ubora	wa	huduma	pamo-
ja na jamii

•	 Itayaweka	wazi	mapengo	ya	maarifa	ya	wanajamii	na	hivyo	ku-
saidia katika utambuzi wa mikakati ya kushughulikia mapengo 
hayo

•	 Huwezesha	utawala	bora	kupitia	maamuzi	yenye	ufahamu
•	 Maoni	huwasaidia	watoa	huduma	kufanya	maamuzi	kwa	ufa-
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hamu na kuwazia kuchagua sera zenye lengo la kuboresha hu-
duma na kuleta suluhu kwa mahitaji ya wananchi

•	 Hutoa	fursa	kwa	mtoa	huduma	kupitia	upya	mkakati	katika	ku-

pangia miradi mingine.

2.2 Hatua za Kuunda Kipimo cha Jamii cha Utendakazi. 

HATUA YA KWANZA: Mipango, ukusanyaji na uandaaji pamoja na 

uhamasishaji wa jamii

Hatua ya kwanza katika uundaji wa kipimo cha jamii cha utend-

akazi ni kuandaa mkutano na jamii ili uweze kuelezea madhumuni 

yako pamoja na mbinu ya kudai uwajibikaji.

Ni kipi kinastahili kufanywa katika hatua hii?
1. Tambua sekta na eneo lengwa la kijiografia kwa ajili ya tath-

mini
2. Fafanua sampuli ya kundi la kijiji litakalotumika kwa ajili ya 

zoezi
3. Tambua raslimali za huduma au pembejeo zinazohitajika kwa 

ajili ya sekta iliochaguliwa
4. Tambua na kutoa mafunzo kwa viongozi wawezeshaji wa mra-

di
5. Fanya ziara ya utangulizi kwa viongozi wa mitaa kuwajulisha 

kuhusu mipango hiyo
6. Igawanye jamii katika makundi maslahi kwa ajili ya majadiliano 

shirikishi ya vikundi.
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Muhtasari wa hatua za kuundwa kwa kipimo cha jamii cha 

utendakazi

Kipi kifanyike katika kila hatua ya uzalishaji wa kipimo cha jamii 
cha utendakazi

a) Hatua ya kwanza: Kuzalisha maswala

1. Baada ya pembejeo au raslimali za kuwekezwa kutambuliwa 
na kufuatiliwa, makundi yanahitaji kubadilishana mawazo 
kuhusu masuala yanayohusiana na huduma yatakayopitiwa 
upya. Aina ya maswali ya kuulizwa hapa ni pamoja na: Ni 
huduma zipi au mradi upi unaofanya vizuri? Ni kipi amba-
cho hakifanyi vizuri? 

2. Kundi lazima lianze kwa kushiriki baadhi ya masuala ya 
jumla kuhusu maeneo fulani ya mpango au huduma zao. Hii 

Hatua ya 
kwanza

Kuzalisha 
masuala

Hatua ya pili 

Kuyapa 
masuala 

kipaumbele

Hatua ya 
tatu 

Kuunda  
viashiria

Hatua ya 
nne

Kuunda 
mfumo wa 
kufuatilia 

au Kunakili 
alama

Hatua ya 
tano

Kuunda 
kipimo cha 
jamii cha 

utendakazi
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ni pamoja na aina ya huduma zinazotolewa, jinsi huduma 
zinavyotolewa, changamoto kuu na jukumu la jamii katika 

utoaji wa huduma.

b) Hatua ya pili: Kuyapa masuala kipaumbele 

1. Wanachama wa kundi wanapaswa kujadiliana juu ya masu-
ala muhimu na ya dharura yanayopaswa kushughulikiwa 
kwanza kati ya masuala yaliyotambuliwa. Makundi yana-
paswa kutoa sababu za uchaguzi wao. 

2. Masuala ya jumla yanayoibuliwa na makundi yote kisha 
yatatumika kukuza viashiria kwa ajili ya masuala yatakay-
opewa	kipaumbele.	Ziara	ya	kufuatilia	hufanywa	na	katika	

kipindi hicho maswala hayo hupewa alama.

c) Hatua ya tatu: Kukuza viashiria

1. Viongozi waendesha mjadala au wawezeshaji watashiriki 
masuala mbalimbali yanayotokana na makundi yao husika 
katika kikao kwa lengo la kuorodhesha masuala ya kawaida 
yanayoliwakilisha eneo.

2. Viongozi waendesha mjadala au wawezeshaji kutambua 
masuala makuu, kuendeleza viashiria na waorodheshe 

masuala yanayohusiana na kila kiashiria.

d) Hatua ya nne: Kuunda mfumo wa kufuatilia raslimali zi-

lizowekezwa au pembejeo 
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Pembejeo ni raslimali zilizotengwa kwa ajili ya kituo fulani cha 

utoaji huduma ili kuhakikisha utoaji wenye ufanisi wa huduma 

fulani. Ikiwa ni kituo cha afya huenda ikahusisha idadi fulani ya 

wafanyikazi wanaostahili kuajiriwa katika kituo hicho. 
1. Pata takwimu ya upande wa usambazaji itakayowezesha ufua-

tiliaji wa pembejeo, bajeti na wanachostahili kupata
2. Shiriki habari na jamii na mtoa huduma
3. Wagawanye washiriki katika makundi maalum kulingana na 

jinsi wanavyohusika na huduma
4. Hitimisha viashiria vya raslimali ya kuwekezwa au pembejeo 

vinavyostahili kufuatiliwa kwa kutumia habari kutoka kwa 
upande wa usambazaji na mijadala ya vikundi vile vidogo 

5. Omba na kurekodi takwimu kuhusu mambo bayana ya kila 
pembejeo kutoka kwa makundi yote. Iweke hii katika mfumo 
wa kufuatilia pembejeo au raslimali iliyowekezwa kama ilivy-

oonyeshwa hapa chini. 

Mfano wa mfumo wa kufuatilia raslimali iliyowekezwa au 

pembejeo

Kiashiria cha 
pembejeo

Raslimali 
wanayostahili

Waliyopo Hasa Maoni

Idadi ya watoa 
huduma, 
wafanyakazi 
waliopo

Watoa huduma 
wanne (4) 
wenye vyeti au 
na waliofuzu 
kwa ajili ya 
kiwango hiki 
cha huduma

Watoa huduma 
wawili (2) 
waliohitimu 
wanapatikana

Ajiri watoa 
huduma wawili 
(2) waliohitimu
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e) Hatua ya tano: Kuunda kipimo cha jamii cha utendakazi.

Kuunda kipimo cha jamii cha utendakazi kunahusu kurejea kwa 

jamii, na viashiria na mifumo iliyoundwa ili kuanza shughuli tena 

kwa mkutano wa jamii kabla ya kutoa alama. 
1. Ifahamishe jamii kuhusu kugeuzwa kwa maswala yaliyoibuliwa 

na makundi mbali mbali na kuwa viashiria vya jumla kwa ajili 
ya makundi yote na kwamba viashiria hivyo vinastahili kupewa 
alama ili kutambua kiwango cha maswala yaliyopewa kipaum-
bele 

2. Wasilisha viashiria vilivyoundwa kwa makundi ya mjadala ya 
jamii 

3. Washiriki baada ya kuelezewa jinsi alama zinavyotolewa wa-
nastahili kuipa alama 

4. Washiriki wanastahili kupendekeza jinsi alama za chini zinavy-
ostahili kuimarishwa, jinsi ya kudumisha alama za juu na jinsi 
ya kudumisha sehemu hizo za mradi au huduma

5. Buni mfumo wa kurekodi alama kutoka kwa makundi yote 
madogo ya mjadala ili kupata alama za jumla kwa ajili ya kila 
kiashiria 

6. Mwakilishi wa kila kundi anastahili kuelezea alama za kundi 
lake 

7. Nakili alama katika mfumo 
8. Kiongozi wa mjadala atayaongoza majadiliano kwa kuuliza 

maswali ili azipate alama wakilishi za jumla 
9. Alama ya pamoja ya kiashiria itaafikiwa kwa makubaliano na 

kundi kuu na kisha itanakiliwa katika mfumo. Kundi linapaswa 

kuandika sababu za alama zao kwenye kisanduku cha mfumo. 
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HATUA YA PILI: Kuzalisha kipimo cha tathmini-binafsi na mtoa 

huduma 

Je, ni kipi kinastahili kufanywa katika kila hatua ya kuzalisha 
kipimo cha tathmini binafsi na mtoa huduma?

Hatua ya 1: Kuzalisha maswala 

1. Baada ya raslimali za kuwekezwa au pembejeo kutambuliwa 
na kufuatiliwa, makundi yanastahili kubadilishana mawazo 
kuhusu maswala yanahusika na huduma inayostahili kupitiwa 
upya. 

2. Kundi litaanza kwa kushiriki baadhi ya maswala ya jumla kuhu-
su maeneo fulani ya mradi wao au huduma zao. Hili linaweza 
kujumuisha: aina ya huduma zinazotolewa, jinsi huduma hizo 
zinavyotolewa, changamoto kuu. Maswala yanayoibuliwa 
yanaweza kuwa mazuri au mabaya. 

3. Watoa huduma wanapaswa kujikumbusha kuhusu maswala 
ambayo huenda wanadhani yatastahili kupitiwa upya au ku-
jadiliwa kama yalivyoibuliwa wakati wa upangaji wa mchakato 

wa kuunda kadi ya alama.

Hatua ya 2: Kuyapa maswala kipaumbele 

1. Wanachama wa kundi wanapaswa kukubaliana kuhusu masu-
ala muhimu na ya dharura yanayopaswa kushughulikiwa 
kwanza. Makundi yanapaswa kutoa sababu za uchaguzi wao 
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2. Kiongozi wa mjadala anastahili, baada ya kuyajuza makundi, 
aeleze kuwa atatumia maswala ya jumla yatakayoibuliwa na 
makundi kukuza viashiria kwa ajili ya maswala ya kupewa kip-
aumbele zaidi 

3.	 Ziara	ya	kufuatilia	hufanywa	na	katika	kipindi	hicho	maswala	

hayo yatakayowasilishwa kama viashiria hupewa alama.

Hatua ya 3: Kukuza viashiria

1. Viongozi wa mjadala kushiriki masuala mbalimbali yanayoto-
kana na makundi yao husika

2. Changanya masuala ya kutoka makundi mbalimbali ili kupata 
masuala ya pamoja yanayoiwakilisha kata au eneo

3. Kutambua masuala makuu, kuendeleza viashiria na orodha ya 
masuala yanayohusiana na kila kiashiria chini yake

4. Viongozi wawezeshaji wakuze viashiria ambavyo mtoa hudu-
ma atavipa alama

5. Kunakili alama katika mfumo mara kundi linapoikubali. Kum-

buka kujumuisha sababu za alama.

 

Kumbuka: Masuala yanayofanana yanaweza kuzalisha viashiria 

vinavyohusiana ambavyo vinaweza kuwa chini ya “mada kuu” 

moja kwa mfano viashiria kuhusu utoaji wa huduma, mitazamo 

ya wafanyakazi kuwaelekea wateja, upatikanaji wa vifaa vya kutoa 

huduma, na kadhalika.
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Muhtasari wa hatua katika uzalishaji wa kipimo cha tathmini –bin-

afsi ya mtoa huduma  
 

4 Mtoa huduma au wafanayakazi wa kituo wawazie 
swala la ni kwa nini wakatoa alama waliyotoa, na pia 
wapendekeze orodha ya mapendekezo ya kuimarisha 
hali ya utoaji huduma 

3 Mtoa huduma au wafanyakazi wa kituo wajaze alama 
wanazokadiria kwa kila kiashiria kilichokuzwa. Wapate 
wastani wa hii ili kupata kadi ya alama ya tathmini-binafsi 

2 Kuchangizana mawazo kutoka kwa watoa huduma ili kubuni 
viashiria vya utendakazi 

1 Tambua vituo au vifaa vitakavyofanya tathmini-binafsi 

HATUA YA TATU: Muingiliano baina ya jamii na watoa huduma

Mkutano wa muingiliano baina ya watoa huduma, watumiaji wa 

huduma na makundi mengine husika huruhusu kushiriki na ku-

jadiliana kuhusu mifumo, alama na sababu za alama hizo kama 

zilivyoundwa na pande zote mbili. 

Ni muhimu kuwaalika wafanya maamuzi wakuu katika kijiji kwa 

kuwa hili litahakikisha majibu au maoni ya haraka kuhusu mas-

wala na jukumu la kupeleka maswala na mpango wa utekelezaji 

mbele. 
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Muhtasari wa hatua za mkutano wa muingiliano. 

3 •	 Kuwezesha	mazungumzo	baina	ya	watoa	huduma	na	
watumiaji wa huduma ili kuunda orodha ya mageuzi 
yanayoweza kutekelezwa mara moja

2 •	 Kuhakikisha	kushiriki	kwa	kutosha	kwa	mtoa	huduma	
na mtumiaji wa huduma kupitia kwa uhamasishaji katika 
kiwango cha jamii 

•	 Kuwahusisha	washikadau	kama	vile	viongozi	wa	kisiasa	
mtaani humo, na wafanyikazi wa ngazi za juu serikalini 
watakaotumiwa kama wapatanishi 

1 •	 Kuwaandaa	watumiaji	wa	huduma	na	watoaji	wa	huduma	kwa	
ajili ya mkutano wa muingiliano 

Kukuza mpango wa pamoja wa uboreshaji wa huduma

Baada ya majadiliano waruhusu wanakikundi kwa pamoja waam-

ue utaratibu wa jinsi maswala yatakavyoshughulikiwa, na waya-

orodheshe kwa kuzingatia yanayopewa kipaumbele pamoja na 

mapendekezo yao kwa jaili ya uboreshaji. 

Yaweke maswala yatakayofanana kwa jinsi yalivyopewa kipaum-

bele na makundi mbali mbali pamoja na kuwe na makubaliano 

baina ya makundi yote mawili kuhusu mada ya jumla au jina la 

kundi. Kila mada kuu iliyopewa kipaumbele ijadiliwe na kurekodi-

wa katika mfumo wa mipangilio kama ilivyoonyeshwa hapa chini. 
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Mada kuu 
iliyopewa 
kipaum-
bele

 (Orodha 
ya mas-
wala)

Hatua 

(Shughuli 
zinazohi-
tajika ili 
kulishu-
ghulikia 
maswala)

Nani/ 
Anayehu-
sika

(Jina na 
Taasisi)

Na Nani 

(Jina na 
Taasisi)

Lini 

(Makataa)

Raslimali

 (Kinacho-
hitajika ili 
kutekeleza 
hatua 
hiyo)

Usafi wa 
kituo cha 
Afya 

Walete 
wafan-
yakazi 
zaidi wa 
kufanya 
usafi 

Afisa wa 
afya 

Mwanak-
liniki wa 
kituo cha 
afya 

Januari 
2016

Fedha 

Wasilisha 
vifaa vya 
kutupa 
taka 

Kamati ya 
kituo cha 
Afya 

Msaf-
ishaji wa 
mazingira 
ya kituo 
cha afya 

Januari 
2016

Fedha

HATUA YA NNE: Ufuatiliaji na urasimishaji kisheria 

Watoa huduma

Watoa huduma na watumiaji wa huduma wanaweza kuweka mi-

kakati ili kuhakikisha hili linawekwa katika taasisi au linarasim-

ishwa kisheria. 

Serikali 

Serikali inaweza kufanya matokeo ya kadi za alama kuwa msingi 
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wa ugavi wa rasilimali au zawadi za kuongeza motisha kwa kuzin-

gatia utendakazi katika sekta zote, na, au vituo.

Mashirika yasiyo ya serikali 

Wawafunze wafanyakazi wao jinsi ya kuendesha mchakato wa kip-

imo cha jamii cha utendakazi. Jenga uhusiano baina ya makundi 

ya kijamii yaliyopo na yanayoshughulika na maslahi ya jamii ili 

yaweze kuhusika katika uundaji na utekelezaji wa mchakato wa 

kipimo cha utendakazi cha jamii. Kusambaza matokeo ya kadi za 

alama za jamii kwa umma kupitia vyombo vya habari vya mashi-

nani kama vile redio ya kijamii. 
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3.1 Ukaguzi wa kijamii ni nini? 

Huu ni mchakato unaohusisha ukaguzi wa maswala yote ya kina 

ya mradi wa umma katika mkutano wa umma. Mbinu hii inanuia 

kutathmini viwango vya ubora wa matumizi ya raslimali za umma 

na jinsi ya kuboresha utendakazi. Aidha inalenga kuhakikisha ush-

iriki wa kina wa jamii. 

Mradi wa umma ni mradi wowote unaotumia fedha za umma. Hii 

inajumuisha fedha zinazotumiwa na serikali kwa ajili ya afya, bara-

bara, elimu na kadhalika kupitia kwa wizara zake, na pia hujumui-

sha fedha zilizogatuliwa kama vile Hazina ya Maendeleo ya Jamii, 

Hazina ya Ada ya Ukarabati wa Barabara, Hazina ya Maradhi ya 

UKIMWI, Hazina ya Elimu Bila Malipo na Hazina ya Vijana.  

3.2 Je, nani afanyae ukaguzi wa kijamii 

Ukaguzi wa kijamii hufanywa na mkaguzi wa kijamii. Ni bora zaidi 

iwapo mkaguzi wa kijamii atateuliwa kutoka kwa jamii husika, na 

awe mwanajamii aliyejitolea katika kuyaboresha maslahi ya jamii 

husika. Ni bora zaidi iwapo itafanywa na makundi ya wanajamii wa 

kujitolea kwa kuwa kazi husika huhitaji juhudi kubwa. 

3 Ukaguzi Wa Kijamii 
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3.3 Je, ukaguzi wa kijamii unakusudia kuyajibu maswali 
yapi?  

•	 Je,	hela	zilizotengewa	miradi	maalum	ziliifikia	miradi	hiyo?
•	 Je,	vigezo	mahsusi	vya	mradi	huo	ni	vipi?	Je	vimeafikiwa?	
•	 Je,	ubora	na	kiasi	cha	vifaa	vimetumika	kulingana	na	vigezo?	
•	 Je,	 wafanyakazi	 wote	 walipokea	 malipo	 yao	 kama	 ilivyonak-

iliwa? 
•	 Je,	mradi	ulikamilishwa	katika	mda	maalum	uliyokuwa	umet-

engwa? 
•	 Je,	mameneja	wa	mradi	ni	kina	nani?	
•	 Je,	fedha	zilizotengewa	mradi	zilitumiwa	kwa	ajili	ya	malengo	

yaliyokusudiwa?
•	 Je,	jamii	imehusishwa	ipasavyo	katika	mradi?	
•	 Je,	 mameneja	 wa	 mradi	 wameweka	 kumbukumbu	 nzuri	 za	

mradi huo? 
•	 Je,	mameneja	wa	mradi	wametoa	taarifa	muhimu	kwa	umma	ili	

kuisaidia umma kuufuatilia mradi huo?

•	 Je,	kumekuwa	na	ufujaji	wowote	wa	fedha?	

3.4 Je, madhumuni ya ukaguzi wa kijamii ni yapi? 

•	 Kutoa	 habari	 zinazohisiwa	 kuwa	 na	 ushahidi,	 sahihi	 na	 zi-
sizoegemea upande wowote 

•	 Kukuza	hamasisho	miongoni	mwa	wanaofaidika	na	watoa	hu-
duma kuhusu huduma za mitaani 

•	 Kuimarisha	 uwezo	wa	 raia	 kupata	 habari	 kuhusu	 nyaraka	 za	
serikali

•	 Ni	chombo	cha	dhamana	sana	kwa	ajili	ya	ufichuzi	wa	ufisadi	
na uongozi mbaya 

•	 Kuwaruhusu	washikadau	kushawishi	mienedno	ya	serikali,	na
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•	 Kufuatilia	hatua	zinazopigwa	na	kusaidia	kuzuia	udanganyifu	

kwa kuzuia makosa yasitendeke. 

3.5 Hatua za machakato wa ukaguzi wa kijamii 

Hatua ya 1: Ufafanuzi wa madhumuni 

Huu ni mchakato wa kutambua madhumuni hasa, na ni kipi au 

lengo lipi linalunuiwa kuafikiwa au kupatwa. Malengo ya shughuli 

hii lazima yaelezewe kinagaubaga. Tambua asasi au miradi zitaka-

zohusika katika ukaguzi huo wa kijamii, kipindi chote cha ukaguzi, 

maswala au viashiria vitakavyokaguliwa na washikadau. 

Mshikadau ni mtu yeyote mwenye uwezo wa kuathiri au ana-

yeathiriwa na shirika, mkakati au mradi. Washikadau wanapaswa 

kuwa mseto wa maafisa wa serikali walio katika nyadhfa, watoa 

huduma au wanakandarasi, wawakilishi wa mashirika ya kutetea 

haki za raia, wanaofaidika, na wafanyakazi wa watoa huduma na 

wanakandarasi. 

Washikadau ndiyo wale ambao maslahi yao yanaathiriwa au wale 

ambao shughuli zao zinaathiri pakubwa swala husika; wanaomi-

liki habari, raslimali na utaalam unaohitajika kwa ajili ya uundaji 

na utekelezaji wa mikakati; wanaodhibiti utekelezaji na vyombo 

husika. Kwa idara yoyote, washikadau huwa wafanayakazi wa idara 

katika daraja mbali mbali, idara zingine saidizi na wanaofaidika 

kutokana na mradi huo. 
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Hatua ya 2: Ukusanyaji wa takwimu

Hii itajumuisha mahojiano, tafiti, mkusanyiko wa takwimu, vipimo 

vya utendakazi, uchunguzi kifani, maoni ya mshiriki, ziara za mae-

neo husika, majopo ya tathmini, kukusanya kumbukumbu rasmi 

husika na kuteua na kutoa habari muhimu kutoka kwa takwimu 

iliyopo ya vianzo mbalimbali. 

Hatua ya 3: Uchanganuzi wa takwimu

Habari zilizokusanywa kupitia kwa mbinu tofauti tofauti na kutoka 

kwa vianzo mbali mbali zifupishwe katika mafungu madogo yata-

kayoeleweka kwa urahisi na umma. 

Hatua ya 4: Kuimarisha hamasisho na matangazo kuhusu mku-

tano wa umma 

Habari zilizokusanywa hutolewa kwa washikadau kwa ajili ya 

kuyapata maoni yao ambapo waliyofaidikia na miradi mbali mbali 

huweza kushuhudia iwapo wamepokea faida zote kama zilivyo-

nakiliwa kwenye kumbukumbu. 

Hatua ya 5: Mkutano wa Umma 

Matokeo ya ukaguzi wa kijamii hutolewa kwa umma, yanayoweza 

kujumuisha ufisadi, mapungufu katika matumizi ya fedha au mi-

pango mibovu, maafisa wa umma wanapewa fursa ya kutetea na 

kuhalalisha utendakazi wao katika miradi. 
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Hatua ya 6: Ufuatiliaji 

Ukaguzi wa mwsiho wa kijamii utaandikwa na utajumuisha map-

endekezo kwa serikali kuhusu hatua za kukabili mifano mahsusi ya 

visa vya ufisadi na usimamizi mbaya wa mradi. Nakala za ripoti in-

afaa kusambazwa kwa mapana na marefu kwa maafisa wa serikali, 

vyombo vya habari, washiriki waliyohusishwa kwenye mchakato 

na washikadau wengine. Matokeo muhimu yanafaa kusambazwa 

kama nakala zilizochapishwa kimaandishi au katika mfumo wa 

sauti za kuskizwa. 

3.6 Faida za ukaguzi wa kijamii kwa idara za serikali 

•	 Huongeza	heshima	kwani	habari	zinazopatikana	kutokana	na	
ukaguzi wa kijamii zinaweza kutoa ufahamu muhimu kuhusu 
utendakazi wa kimaadili wa idara au taasisi na jinsi washikadau 
wanavyoziwazia huduma zinazotolewa 

•	 Ukaguzi	wa	kijamii	huisaidia	bunge	na	serikali	ya	kitaifa	katika	
kutambua sehemu zenye shida na kutoa fursa ya kuchukuliwa 
kwa hatua za haraka na kutafuta suluhu 

•	 Huwatahadharisha	watunga	sera	kuhusu	mienendo	ya	washi-
kadau. Ukaguzi wa kijamii huwasaidia wasimamizi kuelewa 
na kutarajia malamiko ya washikadau na pia hutoa habari 
muhimu kuhusu maslahi, mitazamo na matarajio ya washika-
dau na kuwezesha kutegemeana baina ya serikali na jamii 
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•	 Huathiri	 kwa	 wema	 mabadiliko	 ya	 kimashirika:	 Ukaguzi	 wa	
kijamii hutambua malengo mahsusi ya maendeleo ya kima-
shirika na hatua zilizopigwa katika utekelezaji na ukamilishaji 
wa malengo hayo 

•	 Kwa	kuunganisha	ukaguzi	wa	kijamii	na	mifumo	ya	usimamizi	
iliyopo, wafanyakazi wenye majukumu ya kufanya maamuzi ya 
siku baada ya siku wanaweza kuzingatia kwa makini maswala 
ya washikadau na malamiko yao 

•	 Hongeza	 uwajibikaji	 kutokana	 na	 msisitizo	 mkubwa	 katika	
uwazi na uwajibikaji wa idara za serikali. Habari zinazotolewa 
zinastahili kuwa za haki na sahihi. Ukaguzi wa nje uliyodhibit-
ishwa unaweza kuongeza uaminifu katika juhudi za idara 

•	 Ukaguzi	wa	kijamii	unaweza	kuwa	chombo	muhimu	cha	kuzi-
saidia idara kuratibu upya masuala wanayoyapa kipaumbele ili 
kuziambatanisha na matarajio ya wananchi 

•	 Ukaguzi	 wa	 kijamii	 unaweza	 kuzisaidia	 idara	 au	 taasisi	 ku-
chukua hatua kwa ujasiri mkubwa zaidi katika maeneo ya ki-
jamii yaliyokuwa yamepuuzwa awali au yaliyokuwa hayajape-

wa kipaumbele
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